Trở lại   Học tiếng Trung | Du học Trung Quốc » HỌC HÁN NGỮ » Học tiếng Trung không khó! » Ngữ pháp tiếng Hoa

Ngữ pháp tiếng Hoa Hỏi đáp trực tuyến -Trao đổi, Thảo luận về Ngữ Pháp tiếng Hoa

So sánh bổ ngữ khả năng và bổ ngữ trình độ

Ngữ pháp tiếng Hoa

Trả lời

Ðiều Chỉnh
Old 17-03-2011, 10:10 AM
  post #1
truongcnc
Junior Member

truongcnc's Avatar

ID: 61985
Cảm ơn: 1
Icon20 So sánh bổ ngữ khả năng và bổ ngữ trình độ

Các bạn ơi, giúp mình so sánh sự giống và khác nhau giữa BNKN và BNTĐ. Mình đang khó khăn trong việc so sánh chúng.
truongcnc is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 20-03-2011, 07:05 PM
  post #2
wo_ai_tai_lun
Junior Member

ID: 84393
Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết
Smile Ðề: So sánh bổ ngữ khả năng và bổ ngữ trình độ

So sánh BNKN và BNTĐ
- Điều khác nhau đầu tiên là về cách dùng,cái này phải đọc rõ từng câu,trong từng hoàn cảnh mới có thể phân biệt được.thường thì khi đọc lên sẽ nhận ra ngay.BNKN,đúng như tên gọi, biểu thị có thể xảy ra 1 việc nào đó hay không,bởi vậy nên câu chữ "ba 3" và "bei 4" ko được dùng BNKN.Những việc đã xảy ra rồi phải dùng BN trình độ(BN mức độ) hoặc BNKQ để biểu thị.BNTĐ và BNKQ trong nhiều trường hợp ko thể phân định rõ ràng thì có thể dùng cả 2 loại,nhưng BNMĐ thì nhấn mạnh vào sự đánh giá của bản thân(khen,chê,thích,ko thích...),mang tính chủ quan hơn,trong khi BNKQ mang tính khách quan hơn.
- Thứ hai,về cách cấu thành câu,câu khẳng đinh của hai bổ ngữ này nhin hoàn toàn giống nhau,đều có "de đắc" sau động từ.nhưng câu phủ định và đặc biệt câu nghi vẫn thì khác hẳn.
+ câu phủ đinh:
*BNKN :động từ + "bu" +...
*BNTĐ: động từ + "de" + "bu" +....
+câu nghi vấn:
*BNKN: động + de +....+động +bu +....?
*BNTĐ: động +....+bu+....?
nếu có xắc mắc gì thì hỏi mình nhé.vì phải gõ tiếng việt nên 1 vài chữ phải viết phiên âm.nhưng cũng dễ hiểu thui mừ^^
wo_ai_tai_lun is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Kẻ Bồng bột đã cảm ơn wo_ai_tai_lun vì bài viết Ngớ ngẩn này ^_^!
truongcnc (21-03-2011)
Old 21-03-2011, 10:22 AM
  post #3
truongcnc
Junior Member

truongcnc's Avatar

ID: 61985
Default Ðề: So sánh bổ ngữ khả năng và bổ ngữ trình độ

Trích:
Nguyên văn bởi wo_ai_tai_lun View Post
So sánh BNKN và BNTĐ
- Điều khác nhau đầu tiên là về cách dùng,cái này phải đọc rõ từng câu,trong từng hoàn cảnh mới có thể phân biệt được.thường thì khi đọc lên sẽ nhận ra ngay.BNKN,đúng như tên gọi, biểu thị có thể xảy ra 1 việc nào đó hay không,bởi vậy nên câu chữ "ba 3" và "bei 4" ko được dùng BNKN.Những việc đã xảy ra rồi phải dùng BN trình độ(BN mức độ) hoặc BNKQ để biểu thị.BNTĐ và BNKQ trong nhiều trường hợp ko thể phân định rõ ràng thì có thể dùng cả 2 loại,nhưng BNMĐ thì nhấn mạnh vào sự đánh giá của bản thân(khen,chê,thích,ko thích...),mang tính chủ quan hơn,trong khi BNKQ mang tính khách quan hơn.
- Thứ hai,về cách cấu thành câu,câu khẳng đinh của hai bổ ngữ này nhin hoàn toàn giống nhau,đều có "de đắc" sau động từ.nhưng câu phủ định và đặc biệt câu nghi vẫn thì khác hẳn.
+ câu phủ đinh:
*BNKN :động từ + "bu" +...
*BNTĐ: động từ + "de" + "bu" +....
+câu nghi vấn:
*BNKN: động + de +....+động +bu +....?
*BNTĐ: động +....+bu+....?
nếu có xắc mắc gì thì hỏi mình nhé.vì phải gõ tiếng việt nên 1 vài chữ phải viết phiên âm.nhưng cũng dễ hiểu thui mừ^^
Bạn có thể nói rõ hơn chút được không? cả ví dụ minh họa luôn. mình phải làm 1 chương về so sánh 2 bổ ngữ này trong luận văn tốt nghiệp. Kì thực mình ko nắm vững ngữ pháp nên rất khó để làm cái này. Giúp mình đi!
谢谢你们!
truongcnc is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 22-03-2011, 08:07 PM
  post #4
pikury_zozo
Junior Member

ID: 8722
Default Ðề: So sánh bổ ngữ khả năng và bổ ngữ trình độ

Lâu ngày không xem qua tiếng hoa! Hĩ, quên gần hết rùi! Bi giờ vào lại diễn đàn để ôn tập lại!!!!
Bạn "ji đó" làm cả luận văn về tiếng hoa cơ mà? Chắc là học chuyên về Ngữ văn trung rùi..... Không dám "múa rìu qua mắt thợ", nhưng coi như là để mình ôn tập lại một tí. Mình sẽ trích dẫn một vài phần trong giáo trình nói về hai loại bổ ngữ này để chia sẻ và học hỏi thêm ở các bạn nha(!?)
Bổ ngữ khả năng là loại bổ ngữ biểu thị điều kiện khách quan hoặc chủ quan có cho phép tiến hành một động tác hoặc thực hiện một kết quả hay thay đổi nào đó không. Trong câu thường có 得 và thể phủ định thì dùng 不。
列: 这么写下去, 什 么时后才写得完 呢?
那件事很难, 你做得了吗? ( câu này không bít đúng ngữ pháp ko nhỉ?)

-Bổ ngữ trình độ còn gọi là bổ ngữ trạng thái. dùng để miêu tả phán đoán hoặc đánh giá kết quả, trình độ, trạng thái mà động tác, tính chất đạt đến.
列: 你说得容易, 做起来就难了!
我星其天起得不早

-Bổ ngữ khả năng biểu thị kết quả có thể thực hiện (hien tại hoặc tương lai) còn bổ ngữ trình độ biểu thị kết quả đã được thực hiện (quá khứ).
列:
写不好这扁文章。 =>bổ ngữ khả năng
这扁文章我写得不好。=> bổ ngữ trình độ
hình thức hỏi chính phản của hai loại bổ ngữ khác nhau
列:
这扁文章他写好写不好?=> bổ ngữ khả năng
这扁 文章他写得好不好?=> bổ ngữ trình độ
pikury_zozo is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

DU HOC TRUNG QUOC Bookmarks DU HOC TRUNG QUOC

Ðiều Chỉnh

Quuyền Hạn Của Bạn