PDA

View Full Version : Lỗi không hiển thị font tiếng trung

luanvn01
05-02-2009, 11:04 PM
Hôm nọ mình sang trung quốc chơi. Thấy chúng nó toàn dùng trình nghe nhạc KuGou ([Chỉ có thành viên mới được xem link])
Trình nghe nhạc này hay lắm: Nhạc mới ra lò , Tốc độ load gấp 5 lần bình thường. Mỗi tội mình cóp về nhà bị lỗi dế trũi loằng nghoằng font (Đã install chinese font trong đĩa XP)

Xin các cao thủ chinese chỉ giáo!

笑看风雨
06-02-2009, 10:52 AM
Vào:
Start/ Control Panel/ Regional and Language Options/ Chọn thẻ Advanced

Dưới dòng:
Select a language to match the language version of the non-Unicode programs you want to use:

Click mũi tên để chọn Chinese (PRC).

Để sử dụng được các phần mềm Trung Quốc mà ko bị lỗi ko đọc được fonts(font Trung Quốc biến thành ô vuông..):

Nếu ko khi cài các phần mềm gốc Trung Quốc này ra, các bạn sẽ nhận được toàn ô vuông, dấu chấm hỏi (?) thay vì các chữ Trung Quốc có nghĩa.

(Copy lại bài đầu tiên, topic Cài đặt tiếng Trung cho máy tính của bạn.
Lần sau đọc hết các hướng dẫn đã có trước khi đặt câu hỏi)

luanvn01
06-02-2009, 08:16 PM
Cái cách install từ đĩa này thì ai chẳng biết. Nhưng những phần mềm đại loại thế này nó sử dụng font riêng thông dụng của trung quốc mà không có trong đĩa cài đặt XP. Vì mình đang bắt đầu học tiếng trung nên không thể search được. Ai biết thì giúp mình cái, chẳng lẽ cả diễn đàn tiếng trung không ai thành thạo IT à.

roman2702
06-02-2009, 08:46 PM
Cái cách install từ đĩa này thì ai chẳng biếtĐừng nói kiểu này nghe rất khó chịu :P
Tìm bản ghost tiếng Trung winxp,vista,7 là ngon ngay ;))
Đây là 1 vài bạn,ghost xong thành win tàu nhé
[Chỉ có thành viên mới được xem link]
Nhưng thú thực chả giải quyết gì,khi đó nhìn mấy chữ bình thường còn thấy loạn mắt luôn rất khó chịu
Cái bạn cần là coi được tiếng trung ở phần mềm kugou (bạn làm theo hướng dẫn trên là đọc được )
Mà phần mềm kugou ko hay bằng Kw đâu,giờ mình ko cài Kw nên ko nhớ để lấy dlink cái đó cho bạn
Bạn kiếm bản cũ trong diễn đàn mà xài ;)

笑看风雨
06-02-2009, 09:55 PM
Cái cách install từ đĩa này thì ai chẳng biết.

Bó tay.

Cài được ra để gõ, đọc được tiếng Trung trên website là 1 chuyện. Còn cài thế nào để:
1- Máy tính đọc được cả các phần mềm tiếng Trung nguyên gốc của TQ (VD: QQ, hay kugou...chính là vấn đề bạn ko biết nên đang hỏi đấy và tôi đã trả lời cho bạn ở bài viết trên)
2- Máy tính ko bị lỗi fonts tiếng Việt (VD lỗi fonts chữ khi dùng Bkav.., Lỗi ko đọc được tiếng Việt khi chat yahoo..)

babychicken
25-05-2009, 11:34 PM
Bó tay.

Cài được ra để gõ, đọc được tiếng Trung trên website là 1 chuyện. Còn cài thế nào để:
1- Máy tính đọc được cả các phần mềm tiếng Trung nguyên gốc của TQ (VD: QQ, hay kugou...chính là vấn đề bạn ko biết nên đang hỏi đấy và tôi đã trả lời cho bạn ở bài viết trên)
2- Máy tính ko bị lỗi fonts tiếng Việt (VD lỗi fonts chữ khi dùng Bkav.., Lỗi ko đọc được tiếng Việt khi chat yahoo..)
may quá, vấn đề này cũng chính là vấn đề băn khoăn bấy lâu của em, hihi, vui quá, thanks :85:

phuongnguyen_99
31-10-2009, 07:12 PM
mình cũng đã làm như bạn nói, chọn Chinese (PRC) rồi nhưng vẫn không đọc được font chữ của QQ. nó cứ hiện lên ô vuông. hic! ai giúp mình với! thank

thutrangcsk2
29-11-2009, 07:38 PM
mình không có đĩa win thì phải làm thế nào bi giờ.:((. bạn nào bít thì giúp mình với

mrkop2906
07-12-2009, 01:56 PM
mình cũng đã làm như bạn nói, chọn Chinese (PRC) rồi nhưng vẫn không đọc được font chữ của QQ. nó cứ hiện lên ô vuông. hic! ai giúp mình với! thank

Pó tay oài...Bạn phải gỡ QQ ra ,reset lại máy rồi cài lại QQ =>> OK.:85::85::85:

mrkop2906
07-12-2009, 02:00 PM
Cái cách install từ đĩa này thì ai chẳng biết. Nhưng những phần mềm đại loại thế này nó sử dụng font riêng thông dụng của trung quốc mà không có trong đĩa cài đặt XP. Vì mình đang bắt đầu học tiếng trung nên không thể search được. Ai biết thì giúp mình cái, chẳng lẽ cả diễn đàn tiếng trung không ai thành thạo IT à.

Cái ông này đúng là không biết gì. Trong đĩa win có hết không có font TQ nào mà ko có trong đĩa cài đặt cả...

chẳng lẽ cả diễn đàn tiếng trung không ai thành thạo IT Lại còn nói cái câu không ra sao này nữa....:1::1::1::1::1:

Còn nếu đổi sang ChinaPRC rồi mà yahoo ko gõ đc bằng tiếng việt đừng lo lắng, nếu ai đang dùng vietkey thì hãy bỏ đi và sài sang unikey 4.0 nhớ nhé phải là bản 4.0 hoặc cao hơn....

bien thuy
09-12-2009, 10:33 PM
Vào:
Start/ Control Panel/ Regional and Language Options/ Chọn thẻ Advanced

Dưới dòng:
Select a language to match the language version of the non-Unicode programs you want to use:

Để sử dụng được các phần mềm Trung Quốc mà ko bị lỗi ko đọc được fonts(font Trung Quốc biến thành ô vuông..):

Nếu ko khi cài các phần mềm gốc Trung Quốc này ra, các bạn sẽ nhận được toàn ô vuông, dấu chấm hỏi (?) thay vì các chữ Trung Quốc có nghĩa.

(Copy lại bài đầu tiên, topic Cài đặt tiếng Trung cho máy tính của bạn.
Lần sau đọc hết các hướng dẫn đã có trước khi đặt câu hỏi)
em đã làm như hướng dẫn trên, nhưng một số chỗ chữ vẫn biến thành ô vuông là sao vậy nhỉ? có thể hướng dẫn em cách cài lại đc ko? xin cám ơn rất nhìu !

vuanhtuan
10-12-2009, 09:14 AM
Chữ Hán hiện ra dưới dạng ô vuông là trong máy bạn chưa cài phông tiếng Trung. Để cài phông, trước tiên cho đĩa Win vào Start->Control Panel->Regional and Language Options->Language->Additional language support-> Kích vào ô Install files for East Asian languages->OK. Sau đó phông tiếng Trung sẽ được cài vào máy tính của bạn. Nếu máy chưa có bộ gõ thì sau đó vào Details-> Add, chọn bộ gõ PRC.

yingyan52
03-01-2010, 01:36 AM
ban oi?ai giup minh voi.lam sao tu dien mtdcvh2005 cua minh k the dich tieng trung sang tieng viet vay?lam on giup minh voi nhanh nhe

ndd0711
04-03-2010, 12:38 AM
các anh chị ơi,có từ điển Việt-trung giống như lạc việt ko nhỉ?
ai có cho em đuwoowcj ko?
cám ơn anh chị!

ndd0711
04-03-2010, 12:43 AM
em cũng đã cài font tiếng trung như các anh chị đã hướng dẫn nhưng sao khi vào excel nó ra ô vuông ở các nơi nập dữ liệu.còn trong word thì vẫn dùng được .thế này thì em phải làm gì lại hả các anh chi.xin giup em với ạ!

wencheng_hp
04-03-2010, 10:02 AM
Lien lac voi toi . Toi se huong dan ban cai dat . toi co ca phan mêm tu dien Trung - Viet nua do . Neu ban can toi se gui cho .

..::Kani::..
14-04-2010, 11:30 PM
chào các anh chị,em online ở tiệm net nên hok có sẵn đĩa,vào setting ngôn ngữ như mí anh chị chỉ thì hok có tiếng Trung :( giúp dùm em với

..::Kani::..
16-04-2010, 02:31 PM
anh chị nào giúp em với :(

kotxchia
16-04-2010, 04:31 PM
máy tính đó không có sẵn font tiếng trung, mà em cũng không có đĩa cài tiếng trung, thế thì sao nhỉ?

nuivietnam
16-04-2010, 06:00 PM
ngồi dow cái folder i386 trong window về rồi úp nó vào là xong hiiii.

sonline2
22-05-2010, 09:43 PM
các bạn ơi giúp minh với:
mình bị lỗi phông chữ TQ lạ lắm
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã
×÷´Ê£º¸ß°² ×÷Çú£ºÐì¼ÎÁ¼

ΪʲôÎÒÃÇÏàÓöÍøÂç
ΪʲôҪÄÃÐéÄâ¶Ô´ýÎÒ
Õâ·Ý°® »áÂñÔÚÎÒÐĵ×

các chữa TQ khác thì hiện thị binh thường riêng có mỗi loại này thì bị lỗi

²»ÅÂÍøÂçµÄÐéÄâµÈ×ÅÄã
µã»÷Êó±êµÄÇéÒâ
´«´ï°®ÄãµÄÃÛÓï
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã

ллÄã ÈÃÎÒÓöµ½Äã
ллÄã Ò²ÈÃÎÒ°®ÉÏÄã
²»¹Ü ·ç·çÓêÓê
²»ÎÊ Ã÷ÌìÔÚÄÄÀï
ÎÒ¶¼»áÓÀÔ¶µÄÅã°éÄã

ΪʲôÎÒÃÇÏàÓöÍøÂç
ΪʲôҪÄÃÐéÄâ¶Ô´ýÎÒ
ÎÒºÍÄã ÔÚÒ»Æð ÔÚÒ»Æð µÄÌðÃÛ
Õâ·Ý°® »áÂñÔÚÎÒÐĵ×

´óÉùº°³öÎÒ°®Äã
ʱ¿Ì°ÑÄã·ÅÐĵ×
²»ÅÂÍøÂçµÄÐéÄâµÈ×ÅÄã
µã»÷Êó±êµÄÇéÒâ
´«´ï°®ÄãµÄÃÛÓï
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã

±¾Õ¾¸è´ÊÀ´×Ô»¥ÁªÍø

Đây là loại fonts lạ!

ai có thể giúp mình liên lạc với mình qua chỉ mail

xiakuokuo
23-05-2010, 04:52 AM
Mình cũng đã cài được PRC, các trang web và văn bản hiển thị bình thường.
Vấn đề xuất hiện khi mình có một số font kiểu thư pháp nên muốn thay đổi kiểu chữ cho đẹp trong đánh văn bản, nhưng mà nó không chịu, chọn bao nhiêu kiểu nó vẫn cứ nín thin. Khi mình dùng Photoshop thì hiển thị được một số chữ, còn một số chữ lại biến thành hình vuông.
Đôi khi trên khung tin văn bản của dân tiếng trung, và cả một số trang khác nữa, mình đánh được tiếng hoa, đôi khi chọn rồi mà vẫn đánh không được, đành phải đánh trong word rồi copy qua.
Vậy cho mình hỏi phải khắc phục lỗi này như thế nào?

nuivietnam
13-07-2010, 01:21 AM
Mình cũng đã cài được PRC, các trang web và văn bản hiển thị bình thường.
Vấn đề xuất hiện khi mình có một số font kiểu thư pháp nên muốn thay đổi kiểu chữ cho đẹp trong đánh văn bản, nhưng mà nó không chịu, chọn bao nhiêu kiểu nó vẫn cứ nín thin. Khi mình dùng Photoshop thì hiển thị được một số chữ, còn một số chữ lại biến thành hình vuông.
Đôi khi trên khung tin văn bản của dân tiếng trung, và cả một số trang khác nữa, mình đánh được tiếng hoa, đôi khi chọn rồi mà vẫn đánh không được, đành phải đánh trong word rồi copy qua.
Vậy cho mình hỏi phải khắc phục lỗi này như thế nào?

bạn đã biết cách khắc phục rồi sao còn phải hỏi !!!!
bạn nên biết rằng tiềng Trung cũng như tiếng Việt không phải là tiếng phổ thông trên toàn thế giới, thế nên nếu phần mềm nào do người Trung quốc viết ra thì sẽ đọc được tiếng TQ rất tốt, còn phần mềm nào không phải do người TQ viết ra thì sự tương thích với nó sẽ nằm ở mức hạn hẹp và bạn đã biết cách khắc phục nó !

nuivietnam
13-07-2010, 01:29 AM
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã
×÷´Ê£º¸ß°² ×÷Çú£ºÐì¼ÎÁ¼

ΪʲôÎÒÃÇÏàÓöÍøÂç
ΪʲôҪÄÃÐéÄâ¶Ô´ýÎÒ
Õâ·Ý°® »áÂñÔÚÎÒÐĵ×

²»ÅÂÍøÂçµÄÐéÄâµÈ×ÅÄã
µã»÷Êó±êµÄÇéÒâ
´«´ï°®ÄãµÄÃÛÓï
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã

ллÄã ÈÃÎÒÓöµ½Äã
ллÄã Ò²ÈÃÎÒ°®ÉÏÄã
²»¹Ü ·ç·çÓêÓê
²»ÎÊ Ã÷ÌìÔÚÄÄÀï
ÎÒ¶¼»áÓÀÔ¶µÄÅã°éÄã

ΪʲôÎÒÃÇÏàÓöÍøÂç
ΪʲôҪÄÃÐéÄâ¶Ô´ýÎÒ
Õâ·Ý°® »áÂñÔÚÎÒÐĵ×

´óÉùº°³öÎÒ°®Äã
ʱ¿Ì°ÑÄã·ÅÐĵ×
²»ÅÂÍøÂçµÄÐéÄâµÈ×ÅÄã
µã»÷Êó±êµÄÇéÒâ
´«´ï°®ÄãµÄÃÛÓï
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã

±¾Õ¾¸è´ÊÀ´×Ô»¥ÁªÍø

Đây là loại fonts lạ!

vấn đề này của bạn đã bị lỗi cơ bản ở file của bạn, thế nên bạn cần tìm file khác, khi đã đưa lên web mà nó còn không có thể đọc được thì đành phải chịu rồi !

congtubdung
22-08-2010, 08:10 PM
dau co cai dc tu dien lac viet tieng trung

brightlongpham
17-09-2010, 10:27 PM
vấn đề này của bạn đã bị lỗi cơ bản ở file của bạn, thế nên bạn cần tìm file khác, khi đã đưa lên web mà nó còn không có thể đọc được thì đành phải chịu rồi !

Đây là lỗi code gì đó, vì những kí tự ko rõ này lúc mình mở chương trình Njstarwin lên thì nó hiện ra tiếng Trung đấy bạn à. Nghiên cứu thử đi nha, máy mình cũng đang bị lỗi này.

brightlongpham
24-11-2010, 07:09 PM
Dùng web chuyển.
Dùng njstar.
Copy cái văn bản hoa ghẻ này vô file txt, rồi mở lại bằng word.
Vào ctrl panel, vùng ngôn ngữ, thẻ Advanced, chọn ngôn ngữ cho chương trình ko dùng unicode là Chinese PRC.
Cực kì đơn giản.
Ai chưa rõ pm mình. pmtruong84

brightlongpham
24-11-2010, 07:24 PM
Copp file, dán qua web chuyển lại được chứ gì, file không hề có lỗi bạn à.:84: nói chung còn nhiều chiêu lắm.
在心里从此永远有个你
作词:高安 作曲:徐嘉良

为什么我们相遇网络
为什么要拿虚拟对待我
这份爱 会埋在我心底......

divuchicucu
14-04-2011, 11:36 PM
Cám ơn mọi người. Toàn những chiêu "hiểm" ^^

chipdau
05-05-2011, 02:50 PM
Xin các bạn chỉ dùm cách xử lý LỖI FONT TRONG WORD KHI CÀI TIẾNG TRUNG:
Mình đã cài được cách gõ tiếng trung cho máy tính tuy nhiên gặp lỗi sau:
- Không hiển thị thanh language bar
- Khi soạn thảo tiếng việt trong Word thì bị lỗi nhảy font( đối với Timenewroman và cách chữ, mất ký tự đối với font .vntime
Xin cảm ơn

wongzhencai
21-06-2011, 04:22 PM
Mình cũng bị lỗi không nhìn thấy được font TQ nè, mình cài chương trình pps.tv là 1 chương trình xem phim tiếng Hoa mà bị lỗi không nhìn thấy được chữ Hoa. Mình đã cài font TQ rồi nhưng ai chỉ mình cách nhìn thấy font TQ với, mình dùng Win7, đa số trên forum toàn chỉ = WinXP nên mình không biết làm.
Hình lỗi font đây:

wongzhencai
22-06-2011, 04:18 PM
Sao forums hok có ai giúp hết dậy????

xemvadown
27-07-2011, 09:41 AM
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã
×÷´Ê£º¸ß°² ×÷Çú£ºÐì¼ÎÁ¼

ΪʲôÎÒÃÇÏàÓöÍøÂç
ΪʲôҪÄÃÐéÄâ¶Ô´ýÎÒ
Õâ·Ý°® »áÂñÔÚÎÒÐĵ×

²»ÅÂÍøÂçµÄÐéÄâµÈ×ÅÄã
µã»÷Êó±êµÄÇéÒâ
´«´ï°®ÄãµÄÃÛÓï
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã

ллÄã ÈÃÎÒÓöµ½Äã
ллÄã Ò²ÈÃÎÒ°®ÉÏÄã
²»¹Ü ·ç·çÓêÓê
²»ÎÊ Ã÷ÌìÔÚÄÄÀï
ÎÒ¶¼»áÓÀÔ¶µÄÅã°éÄã

ΪʲôÎÒÃÇÏàÓöÍøÂç
ΪʲôҪÄÃÐéÄâ¶Ô´ýÎÒ
Õâ·Ý°® »áÂñÔÚÎÒÐĵ×

´óÉùº°³öÎÒ°®Äã
ʱ¿Ì°ÑÄã·ÅÐĵ×
²»ÅÂÍøÂçµÄÐéÄâµÈ×ÅÄã
µã»÷Êó±êµÄÇéÒâ
´«´ï°®ÄãµÄÃÛÓï
ÔÚÐÄÀï´Ó´ËÓÀÔ¶ÓиöÄã

±¾Õ¾¸è´ÊÀ´×Ô»¥ÁªÍø

Đây là loại fonts lạ!

không phải font lạ mà là font cài đặt trên máy bị lỗi rồi. cài lại đúng font cũ là ok

collectiont
04-08-2011, 10:17 PM
Hihi các bạn down phần mềm chinamaster về cài đặt là xong, thỏa mái vào các trang co tiếng trung mà không bị ô vuong làm cản trở

CONANGDEPTRAI_FC2
10-08-2011, 07:19 PM

soosad
29-01-2012, 10:28 PM
Bó tay.

hic, mình bị cái lỗi thứ 2 đó, cài font china xong, máy không hiển thị font tiếng việt, và 1 số phần mềm mình đang dùng, do không hiểu phông chữ nên không làm gì đc. Có ai biết cách khắc phục, làm cho máy mình có font china, nhưng khi cần thì dùng hoàn toàn china, khi không cầnt hì chuyển dùng tiếng việt bình thường đc không TT_TT

shadow9x
16-03-2012, 03:40 AM

Bạn ơi cái máy của mình không có chữ Chinese (prc)
Toàn là mấy cái này,vậy giờ mình nên cài cái gì hả bạn :91:

tomvkl896
20-03-2012, 08:48 AM
tui cũng bị như bạn shadow9x ai có cách giải quyết hướng dẫn với or pm yahoo: rukato_tomrangme896

tomvkl896
21-03-2012, 05:44 PM
Bạn ơi cái máy của mình không có chữ Chinese (prc)
Toàn là mấy cái này,vậy giờ mình nên cài cái gì hả bạn :91:

ko ai giải đáp dc thắc mắc của mìk và bạn này àk ???? :53::53::53::53::95::95::95::95::95::95:

ntd_93
31-03-2012, 09:00 PM
nếu xài win 7 thì vô control panel/Region and language/chọn administrative/change sýtemm locale/chọn chinese (simple, prc) xong restart lại máy là được

carol2908
16-04-2012, 03:08 PM
máy mình ko có chinese rồi sao đọc được chữ tiếng hoa giờ bạn?

Leng Ruo Han
16-04-2012, 04:03 PM
máy mình ko có chinese rồi sao đọc được chữ tiếng hoa giờ bạn?
Chào bạn!Bạn có thể cài thêm font chữ Trung Quốc bằng đĩa Win XP hoặc lên mạng down một vài font chữ TQ về như font simsun chẳng hạn.Sau đó bạn copy font đó vào ổ đĩa C (ổ đĩa đang cài hệ điều hành trên máy bạn) theo đường dẫn “C:\Windows\fonts\” là được.

tf1011515
17-04-2012, 02:57 PM
đầu tiên nếu mình post nhầm chỗ thì cho xin lỗi nha
cho mình hỏi sao mình xài QQPinyin đánh chữ tiếng trung được bình thường
nhưng cái phần QQPYFace thì không thấy gì cả toàn bị lỗi hình " I"
[Chỉ có thành viên mới được xem link] ([Chỉ có thành viên mới được xem link])[Chỉ có thành viên mới được xem link] ([Chỉ có thành viên mới được xem link])
không biết thiếu thứ gì nhỉ ? ai biết chỉ mình với
tks

duyper
30-04-2012, 12:42 PM
cho mình hỏi vì sao không thể tìm thấy tiếng trung trong phàn add input language ??? mình đã tích vào ô install files for East Asian langguages rồi và cũng đã cài đặt xong .

Mrdoom
04-07-2012, 10:08 PM
Mình chơi CS offline chữ trung quốc nhưng nó chỉ hiện dấu "|" ai chỉ mình cách sửa mà ko ảnh hường gì đến các chương trình khác

linhkimvn123
20-07-2012, 03:58 PM
mình cũng gặp phải trường hợp tương tự. minh cho đĩa win vào cài, gõ được tiếng trung, đọc được nhưng trên màn hình máy tính và trên QQ thì hiện ô vuông. mình đã làm theo hướng dẫn zo6 advandced chọn chinese prc nhưng khi bấm ok nó hiện ra cảnh báo rằng chưa intalls. minh ko biết phải làm sao nữa. Xin trợ giúp.

tinhyeu9630
13-11-2012, 10:04 PM
Thanks bạn brightlongpham rất nhiều. Mình đang gặp khó khăn với vấn đề này và đã được giải quyết.